เช็กโปรแกรมไทยลีก3รอบแชมเปี้ยนส์ลีก

วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2567 ที่ Thai League Virtual Studio เวลา 14.00 น. ดร. ชาญวิทย์ ผลชีวิน อุปนายกสมาคมฯ พร้อมด้วย คุณยุคเลศร์ อุ่นใจ ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายปฏิบัติการ บริษัท ปุ๋ยไวกิ้ง จำกัด ร่วมกันจับสลาก การแข่งขันฟุตบอล ปุ๋ย รุ่งอรุณ ไทยลีก 3 รอบแชมเปี้ยนส์ ลีก เพื่อหาอีก 3 ทีม เลื่อนชั้นขึ้นสู่ ไทยลีก 2 ในฤดูกาล 2024/25

สำหรับ 12 ทีมที่ผ่านเข้ารอบ มีดังนี้

กลุ่มประเทศไทยตอนบน – พิษณุโลก ยูนิตี้ (แชมป์โซนภาคเหนือ), แม่โจ้ ยูไนเต็ด (อันดับ 2 โซนภาคเหนือ), ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด (แชมป์โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ), มหาสารคาม เอสบีที เอฟซี (อันดับ 2 โซนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ), สายมิตรกบินทร์ ยูไนเต็ด (แชมป์ภาคโซนตะวันออก) และ บ้านค่าย ยูไนเต็ด (อันดับ 2 โซนภาคตะวันออก)

กลุ่มประเทศไทยตอนล่าง – บางกอก เอฟซี (แชมป์โซนกรุงเทพฯ และปริมณฑล), ม.นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี (อันดับ 2 โซนกรุงเทพฯ และปริมณฑล), ม.ปทุมธานี เอฟซี (แชมป์โซนภาคตะวันตก), อ่างทอง เอฟซี (อันดับ 2 โซนภาคตะวันตก), สงขลา เอฟซี (แชมป์โซนภาคใต้) และ พัทลุง เอฟซี (อันดับ 2 โซนภาคใต้)

ขณะที่ผลการจับสลากประกบคู่ แมตช์เดย์ที่ 1-5 มีดังนี้

แมตช์เดย์ ที่ 1 วันที่ 9-10 มีนาคม 2567

โซนบน

พิษณุโลก ยูนิตี้ พบ ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก

แม่โจ้ ยูไนเต็ด พบ มหาสารคาม เอสบีที เอฟซี ที่ สนามกีฬามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา (ดอยสะเก็ด)

สายมิตรกบินทร์ ยูไนเต็ด พบ บ้านค่าย ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬาน้อมเกล้ามหาราช

โซนล่าง

สงขลา เอฟซี พบ ม.ปทุมธานี เอฟซี ที่ สนามกีฬาติณสูลานนท์

ม.นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี พบ พัทลุง เอฟซี ที่ สนามกีฬามหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ วิทยาเขตรังสิต

บางกอก เอฟซี พบ อ่างทอง เอฟซี ที่ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ บางมด

แมตช์เดย์ ที่ 2 วันที่ 16-17 มีนาคม 2567

โซนบน

ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด พบ บ้านค่าย ยูไนเต็ด ที่ ศรีนครลำดวน

สายมิตรกบินทร์ ยูไนเต็ด พบ แม่โจ้ ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬาน้อมเกล้ามหาราช

พิษณุโลก ยูนิตี้ พบ มหาสารคาม เอสบีที เอฟซี ที่ สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก

โซนล่าง

ม.ปทุมธานี เอฟซี พบ อ่างทอง เอฟซี ที่ สนามกีฬาราชคราม สปอร์ตคลับ บางไทร

บางกอก เอฟซี พบ ม.นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี ที่ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ บางมด

สงขลา เอฟซี พบ พัทลุง เอฟซี ที่ สนามกีฬาติณสูลานนท์

แมตช์เดย์ ที่ 3 วันที่ 23-24 มีนาคม 2567

โซนบน

บ้านค่าย ยูไนเต็ด พบ พิษณุโลก ยูนิตี้ ที่ หวายกรอง สเตเดียม

มหาสารคาม เอสบีที เอฟซี พบ สายมิตรกบินทร์ ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬากลางจังหวัดมหาสารคาม

ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด พบ แม่โจ้ ยูไนเต็ด ที่ ศรีนครลำดวน

โซนล่าง

อ่างทอง เอฟซี พบ สงขลา เอฟซี ที่ สนามกีฬากลางจังหวัดอ่างทอง

พัทลุง เอฟซี พบ บางกอก เอฟซี ที่ สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพัทลุง

ม.ปทุมธานี เอฟซี พบ ม.นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี ที่ สนามกีฬาราชคราม สปอร์ตคลับ บางไทร

แมตช์เดย์ ที่ 4 วันที่ 30-31 มีนาคม 2567

โซนบน

แม่โจ้ ยูไนเต็ด พบ บ้านค่าย ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา (ดอยสะเก็ด)

มหาสารคาม เอสบีที เอฟซี พบ ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬากลางจังหวัดมหาสารคาม

สายมิตรกบินทร์ ยูไนเต็ด พบ พิษณุโลก ยูนิตี้ ที่ สนามกีฬาน้อมเกล้ามหาราช

โซนล่าง

ม.นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี พบ อ่างทอง เอฟซี ที่ สนามกีฬามหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ วิทยาเขตรังสิต

พัทลุง เอฟซี พบ ม.ปทุมธานี เอฟซี ที่ สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพัทลุง

บางกอก เอฟซี พบ สงขลา เอฟซี ที่ สนามกีฬาเฉลิมพระเกียรติ บางมด

แมตช์เดย์ ที่ 5 วันที่ 6-7 เมษายน 2567

โซนบน

บ้านค่าย ยูไนเต็ด พบ มหาสารคาม เอสบีที เอฟซี ที่ หวายกรอง สเตเดียม

สล็อตเว็บตรง

พิษณุโลก ยูนิตี้ พบ แม่โจ้ ยูไนเต็ด ที่ สนามกีฬาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก

ศรีสะเกษ ยูไนเต็ด พบ สายมิตรกบินทร์ ยูไนเต็ด ที่ ศรีนครลำดวน

เช็กโปรแกรมไทยลีก3รอบแชมเปี้ยนส์ลีก

โซนล่าง

อ่างทอง เอฟซี พบ พัทลุง เอฟซี ที่ สนามกีฬากลางจังหวัดอ่างทอง

สงขลา เอฟซี พบ ม.นอร์ทกรุงเทพ เอฟซี ที่ สนามกีฬาติณสูลานนท์

ม.ปทุมธานี เอฟซี พบ บางกอก เอฟซี ที่ สนามกีฬาราชคราม สปอร์ตคลับ บางไทร

*หมายเหตุทีมที่ชื่อขึ้นก่อนเป็นเจ้าบ้าน

สำหรับการแข่งขันรอบแชมเปี้ยนส์ลีก ทั้ง 2 โซน จะเตะพบกันหมดแบบเลกเดียว ทีมแชมป์ของแต่ละโซน จะได้สิทธิ์เป็นเจ้าบ้าน 3 นัด และ รองแชมป์ของแต่ละโซนจะได้เล่นในบ้าน 2 นัด

โดยทีมแชมป์ ในรอบแชมเปี้ยนส์ลีก ทั้งโซนบน และ โซนล่าง จะได้สิทธิ์เลื่อนชั้นขึ้นสู่ไทยลีก 2 ทันที และ เตรียมเจอกันในรอบชิงแชมป์ประเทศไทย แข่งขันแบบเหย้า-เยือน นัดแรก วันที่ 20-21 เมษายน 2567 และ นัดที่สอง วันที่ 27-28 เมษายน 2567 ส่วนโควตาเลื่อนชั้นอีก 1 ทีม ในฐานะทีมอันดับ 3 จะเป็นการเจอกันระหว่างรองแชมป์ของโซนบน และ โซนล่าง แข่งขันแบบเหย้า-เยือน ในช่วงเวลาเดียวกัน

ทั้งนี้ ทีมแชมป์รอบประเทศ จะได้รับเงินรางวัลจำนวน 1 ล้านบาท, รองแชมป์ได้ 750,000 บาท, อันดับ 3 ได้ 500,000 บาท และ อันดับ 4 ได้ 250,000 บาท